ซื้อตั๋วนั่งแต่กลับโดนคนซื้อตั๋วยืนด่า
สื่อนอกรายงานว่า "แม่คนจากในเมืองซานตง ประเทศจีน ได้ซื้อตั๋วนั่งรถไฟ 3 ใบ เพื่อให้ลูกชายของเธอ ได้นอนพักผ่อน เนื่องจากเพิ่งได้รับการผ่าตัดมา แต่แล้วก็มีผู้โดยสารชายคนหนึ่ง เดินผ่านมาเห็นว่า ลูกชายของเธอมีที่นั่งถึง 3 ที่ ส่วนตัวเขาเองนั้นไม่มีตั๋วที่นั่ง ชายคนนี้ก็เปิดฉากด่าคนแม่และลูกชาย แล้วเจ้าหน้ารถไฟก็เข้ามาช่วยไกล่เกลี่ย และ เมื่อทำความเข้าใจกับสถานการณ์ จนรู้เหตุผลที่คนแม่จำเป็นต้องซื้อที่นั่งแบบนี้ ก็เลยหันไปพูดกับชายจอมด่าว่า "เฮ้! พวก! นี่มันมากเกินไปหน่อยแล้ว!!! คุณเบียดนั่งบนเบาะของเด็ก แล้วยังด่าเด็ก ด่าแม่ของเขาอีก พวกเขาซื้อตั๋วนั่งมา 3 ใบ มันไม่เหมือนกับการจับจองที่นั่งฟรีๆหรอกนะ!!" แต่ชายคนนี้ ยังคงไม่แสดงความเคารพต่อเจ้าหน้าที่ หรือ ต่อใครๆทั้งสิ้น เขาเริ่มด่าอีกครั้งประมาณว่า... "ไอ้พวกเห็นแก่ตัว ยึดครองเก้าอี้ไว้เอาเอง" เมื่อเจ้าหน้าที่รถไฟได้เต็มๆหู เขาโต้ตอบกลับไปทันทีว่า "ความคิดของคนอื่นหรือที่แย่ ความคิดของคุณที่แย่มากกว่ามั้ง!?" แต่ชายคนนั้นยังคงยืนยันเสียงแข็งว่า "ความคิดของฉันดีที่สุด ความคิดของพวกแกมันเห็นแก่ตัว!!"
หลังจากที่เรื่องราวดังกล่าว กลายเป้นไวรัลในโลกออนไลน์ ชาวเน็ตก็ได้เข้ามาคอมเมนต์ว่า...
- ที่นั่งมักถูกแบ่งปันให้แก่ คนแก่ คนป่วย คนพิการ และ คนท้อง
- พวกคนเห็นแก่ตัวมักจะตะโกนอ้างว่า ฉันแก่แล้วจริงๆ เป็นคนนิสัยเสีย ที่ไม่ใช่คนแก่ หรือ พิการ...
- ซื้อตั๋ว 3 ใบอย่างมีเหตุผล เพราะหลังผ่าตัดต้องนอนนิ่งๆ ถูกด่าว่าไม่ชอบธรรม แล้วคนที่อ้างว่าตัวเองแก่ เพื่อจะนั่งที่นั่งคนอื่นฟรีๆ แบบนี้ชอบธรรมแล้วหรือไง?
- พวกเห็นแก่ตัวก็คือพวกเห็นแก่ตัว
- ตั๋วยืน ตั๋วนั่ง ชื่อมันก็บอกอยู่...
![](https://us-fbcloud.net/hottopic/data/1072/1072214.wrfcws1f2rnd.n2.webp)
![](https://us-fbcloud.net/hottopic/data/1072/1072583.wrjo131remaq.n2.webp)
![](https://us-fbcloud.net/hottopic/data/1072/1072566.wrjlya18c5ol.n2.webp)
![](https://us-fbcloud.net/hottopic/data/1072/1072586.wrjoegcv2m8.n2.webp)
![](https://us-fbcloud.net/hottopic/data/1072/1072579.wrjncf1tl6ys.n2.webp)
![](https://us-fbcloud.net/hottopic/data/1072/1072584.wrjo7fn9bo9.n2.webp)
![](https://us-fbcloud.net/hottopic/data/1072/1072585.wrjo9pgr6ht.n2.webp)
![](https://us-fbcloud.net/hottopic/data/1072/1072575.wrjmwf1vaqs9.n2.webp)
![](https://us-fbcloud.net/hottopic/data/1072/1072582.wrjnvg120rng.n2.webp)
![](https://us-fbcloud.net/hottopic/data/1072/1072587.wrjpqe130yt4.n2.webp)
![](https://us-fbcloud.net/hottopic/data/1072/1072588.wrjq6p16fjw0.n2.webp)
![](https://us-fbcloud.net/hottopic/data/1072/1072488.wrhyyigq4uc.n2.webp)
![](https://us-fbcloud.net/hottopic/data/1072/1072579.wrjncf1tl6ys.n2.webp)
![](https://us-fbcloud.net/wb/data/board/0/4/icon.pa9an5.z06c.jpg)
![](https://us-fbcloud.net/hottopic/data/1072/1072589.wrjq7j1j2p0p.n1.webp)
![](https://us-fbcloud.net/hottopic/data/1072/1072588.wrjq6p16fjw0.n1.webp)
![](https://us-fbcloud.net/hottopic/data/1072/1072587.wrjpqe130yt4.n1.webp)
![](https://us-fbcloud.net/hottopic/data/1072/1072586.wrjoegcv2m8.n1.webp)