โดนแล้ว! "หนุ่ม กรรชัย" ถึงกับเซ็ง..กสทช.สั่งระงับออกอากาศ "โหนกระแส" 1 วัน หลังโดนร้องเรียนบ่อย
โดนแล้ว! "หนุ่ม กรรชัย" ถึงกับเซ็ง..กสทช.สั่งระงับออกอากาศ "โหนกระแส" 1 วัน หลังโดนร้องเรียนบ่อย โดยให้หยุดออกอากาศในวันที่ 7 มิ.ย.นี้ เพื่อทำการปรับปรุงเนื้อหาให้เป็นไปตามมาตรฐานทางวิชาชีพจริยธรรม ทั้งนี้ถ้าทางรายการไม่พอใจ ก็ให้ฟ้องศาลปกครองได้ คาดว่าน่าจะมาจากการใช้คำหยาบ ดูถูก บูลลี่ จากคำโปรยในหลายๆ เทปที่ผ่านมา
ล่าสุด เมื่อวันที่ 27 พ.ค.67 ทาง สนง.คณะกรรมการกิจการกระจายเสียง กิจการโทรทัศน์ และกิจการโทรคมนาคมแห่งชาติ หรือ กสทช. ได้เปิดเผยกับทางสำนักข่าวอิศรา (www.isranews.org) ว่าในช่วงเดือน เม.ย.2567 ที่ผ่านมา ทาง กสทช. ได้มีหนังสือแจ้งไปยังบริษัท บีอีซี-มัลติมีเดีย จำกัด เพื่อให้ระงับการออกอากาศรายการ "โหนกระแส" เป็นระยะเวลา 1 วัน เพื่อให้ไปดำเนินการแก้ไข และปรับปรุงกระบวนการกำกับดูแล ตรวจสอบ กลั่นกรองเนื้อหาของรายการ ให้เป็นไปตามมาตรฐานทางวิชาชีพและจริยธรรม
ทั้งนี้ทาง กสทช. ก็ได้ระบุว่า หากบริษัทฯ ไม่พอใจในคำสั่งดังกล่าว สามารถใช้สิทธิที่จะโต้แย้ง โดยยื่นคำฟ้องต่อศาลปกครองได้ภายใน 90 วัน นับตั้งแต่วันที่ได้รับแจ้งคำสั่งดังกล่าว ขณะที่มีรายงานข่าวมาจากช่อง 3 เอชดีว่า รายการ "โหนกระแส" จะมีกำหนดที่หยุดออกอากาศเป็นเวลา 1 วัน ตามคำสั่ง กสทช. ในวันที่ 7 มิ.ย.2567 ที่จะถึงนี้
ตามรายงานข่าวแจ้งว่า การสั่งระงับการออกอากาศรายการ "โหนกระแส" เป็นระยะเวลา 1 วัน ดังกล่าวนั้น เกิดขึ้นหลังจากที่ก่อนหน้านี้ ในช่วงเดือน เม.ย.2566 ที่ผ่านมา ทาง กสทช.ก็เคยมีมติแจ้งให้ทาง บริษัท บีอีซี-มัลติมีเดีย จำกัด ทำการแก้ไขปรับปรุงกระบวนการกำกับดูแล ตรวจสอบ กลั่นกรองเนื้อหารายการมาแล้ว จากปัญหาการออกอากาศรายการ ในหัวข้อ "ก็มาดิคะ แพร์รี่พร้อมบวก ลั่นสึกแล้วยังจะมีมารผจญ” และรายการในหัวข้อ “ศรี ตกลงทนได้ไหม” และ หัวข้อ "ทีนี้ก็ว้าวุ้นเลย ตบสนั่นตลาด! สาวท้อง 6 เดือนโดนตบ อีกด้านโต้ก็มึงตบแม่กูก่อน” ซึ่งไม่ปฏิบัติตามเงื่อนไขการอนุญาตประกอบกิจการโทรทัศน์ ตามประกาศหลักเกณฑ์การอนุญาตให้บริการกระจายเสียงฯ พ.ศ. 2555 ข้อ 14 (10) ที่กำหนดให้บริษัทฯ จะต้องดำเนินการคัดเลือก จัดหา กำกับดูแลรายการ เนื้อหารายการใด ๆ ที่ให้บริการกระจายเสียงหรือโทรทัศน์ให้เป็นไปตามมาตรฐานทางวิชาชีพ และจริยธรรมของสื่อต่อไป
![](https://us-fbcloud.net/hottopic/data/1072/1072537.wrj8tq1aphaf.n2.webp)
![](https://us-fbcloud.net/hottopic/data/1072/1072556.wrjbjnxw0xy.n2.webp)
![](https://us-fbcloud.net/hottopic/data/1072/1072532.wrj797a8atj.n2.webp)
![](https://us-fbcloud.net/hottopic/data/1072/1072541.wrj8wnn4bpx.n2.webp)
![](https://us-fbcloud.net/hottopic/data/1072/1072499.wri396ivesp.n2.webp)
![](https://us-fbcloud.net/hottopic/data/1072/1072503.wri8dpbe8r8.n2.webp)
![](https://us-fbcloud.net/hottopic/data/1072/1072464.wrhuvkrwi1v.n2.webp)
![](https://us-fbcloud.net/hottopic/data/1072/1072554.wrjb34eqfjk.n2.webp)
![](https://us-fbcloud.net/hottopic/data/1072/1072548.wrj94d1382g8.n2.webp)
![](https://us-fbcloud.net/hottopic/data/1072/1072547.wrj91x1heh13.n2.webp)
![](https://us-fbcloud.net/hottopic/data/1072/1072522.wrj6wyboada.n2.webp)