สสจ.อุดรฯ สั่งห้ามน้องหญิงและพวกรักษาคน
ในทที่สุดก๋โดนจนได้หลังสำนักงานสาธารณสุขจังหวัด อุดรธานี ได้ส่งหนังสือด่วนถึงแดนธรรมสุขขาววะดี สั่งให้ น้องหญิงและอาจารย์-พี่โดม หยุดใช้คลื่นพลังบุญรักษาคน สืยเนื่องมาจากากกรณี อาจารย์น้องหญิงพร้อมด้วยอาจารย์ชายและพี่โดม เจ้าสำนักคลื่นพลังบุญ พระพุทธเจ้า 5 พระองค์ ได้เปิดสำนักรักษาผู้ป่วยให้หายจากโรคร้ายที่แดนธรรมสุขขาววะดี บ้านโนนตาแสง หมู่ 6 ต.กลางใหญ่ อ.บ้านผือ จ.อุดรธานี
ก่อนที่จะโดนเจ้าหน้าที่ตำรวจสืบสวนภูธรจังหวัดอุดรธานี ได้นำหมายศาลอาญามีนบุรี เข้าจับกุมน้องหญิงและส่งตัวไปดำเนินคดีที่ สน.โคกคราม กรุงเทพมหานคร เมื่อวันที่ 18 พฤษภาคม 2567 ก่อนที่จะประกันตัวออกไป และไปออกรายการทีวีดังหลานรายการนั้น โดยเล่าถึงความเชื่อความศรัทธาและวิธีการรักษาโรค ตามที่เสนอข่าวไปให้ได้ทราบกันถ้วนหน้าแล้วนั้น
ล่าสุดในวันนี้ (25 พฤษภาคท 2567) ทางด้านผู้สื่อข่าวได้เดินทางไปที่แดนธรรมสุขขาววะดี บ้านโนนตาแสง หมู่ 6 ต.กลางใหญ่ อ.บ้านผือ จ.อุดรธานี เพื่อสอบถามถึงเรื่อง ที่สำนักงานสาธารณสุขจังหวัดอุดรธานี ได้มีหนังสือด่วนที่สุด สั่งเจ้าของสถานที่ แดนธรรมสุขขาววะดี ขอให้หยุดกิจกรรมเกี่ยวกับการรักษาโรคให้แก่ประชาชนทั่วไปนับแต่วันที่ได้รับหนังสือ ซึ่งปรากฏว่าไม่พบน้องหญิง หรือ น.ส.โสวรีร์ ทองอินทร์ อายุ 37 ปี อาจารย์ชาย และพี่โดม และลูกศิษย์ ภายในแดนสุขาววะดีแม้แต่คนเดียว โดยสงสัยว่าได้ข่าวมาก่อนจึงไหวตัวออกจากพื้นที่ไปก่อนที่ผู้สื่อข่าวเข้าไป
ส่วนบริเวณโรงเรือนที่ใช้สำหรับทำกิจกรรมการรักษาผู้ป่วย 3 โรงเรือน ซึ่งสร้างด้วยไม้ไผ่มุงหญ้าแฝก เป็นโรงลงทะเบียน อบรม และโรงรักษา สภาพสิ่งของยังวางอยู่ที่เดิม พบเพียงพระสงฆ์ 2 รูป ชาวบ้าน 2 คน กำลังช่วยกันขุดร่องระบายน้ำ บริเวณหน้าแดนธรรมสุขาววะดี เพื่อไม่ให้น้ำท่วมขัง ส่วนเรื่องสำนักงานสาธารณสุขจังหวัดอุดรธานี มีหนังสือแจ้งให้หยุดการรักษานั้น พระและโยมที่อยู่ที่นี่ ยังไม่เห็นหนังสือดังกล่าวเลย ก็ได้แต่รอให้เจ้าหน้าที่ตามหาตัวน้องหญิงและพรรคพวกให้ได้ต่อไป