เพิ่งรู้ว่ามารยาทแบบยุโรป คือใช้ส้อมกับมีดกินข้าว
เรื่องนี้เป็นข่าวเป็นคราวขึ้นมาหลังจากจากคลิปที่มาจากเพจ Hollywood Journal ได้ถูกเผยแพร่ออกไปพร้อมกับเขียนแคปชันว่า นี่คือวิธีทานข้าวแบบที่ถูกต้อง ได้กลายมาเป็นประเด็นให้ถกเถียงกันอย่างเมามันในโลกโซเชียล (ซึ่งเราจะพลาดความมันนี้ได้อย่างไร) โดยเนื้อหาในคลิปนั้น นางแบบเค้าใช้ ส้อม ในการรับประทานข้าวแทนช้อน โดยการใช้มีด (แทนส้อม) เขี่ยข้าวขึ้นมาไว้บนหลังส้อม แล้วก็เอาเข้าปาก
ซึ่งคลิปวิดีโอนี้มาจากอินสตาแกรมของคนที่ชื่อว่า Katarina ซึ่งเธอบอกว่าตัวเธอเป็น ผู้ให้คำแนะนำ เกี่ยวกับเรื่องมารยาท เนื้อหาก็มีเยอะแยะมากมายที่เกี่ยวกับมารยาท(ที่ส่วนใหญ่ถูกต้อง พวกเราคงเข้าใจตรงกันนะครับ ที่ผมใช้คำว่าส่วนใหญ่หมายถึงอะไร) ทั้งมารยาทในการแต่งตัว มารยาทบนโต๊ะอาหาร เป็นต้น
แต่ที่เป็นประเด็นให้ถกเถียงกันอยู่ที่เนื้อหาของคลิปก็คือ การสอนวิธีการทานข้าวที่ถูกวิธีแบบชาวยุโรป โดยใช้ส้อมและมีด ซึ่งอันนี้ก็พอเข้าใจได้เพราะชาวยุโรปนั้นเขาไม่ได้รับประทานข้าวกันเป็นหลักอยู่แล้ว พอมีโอกาสได้รับประทาน ไม่ว่าจะด้วยเหตุเพราะเป็นนัดสำคัญ หรืออะไรก็ตามแต่ ก็อาจจะต้องมีวิธีในการทานที่ถูกต้องมาแนะนำ โดยใช้อุปกรณ์เท่าที่มีอยู่ (ซึ่งเขาใช้ส้อมกับมีดกันเป็นเรื่องปกติกันอยู่แล้ว)
แต่ถ้าให้ถูกต้องตามความเป็นจริงของคนที่รับประทานข้าวเป็นอาหารหลักก็น่าจะดีกว่า อันเนื่องมาจากโพสต์ดังกล่าวทำให้มีชาวเอเชียหลายคนเข้าไปแนะนำว่า ปกติแล้วคนเอเชียเค้าใช้ช้อนตักข้าวกันนะ ส่วนบางคนก็บอกว่าถ้าคุณเอาเรื่องนี้ไปบอกแม่ฉัน คุณจะโดนเธอลงโทษอย่างหนักแน่นอน และอะไรต่อมิอะไรอีกมากมายโดยเฉพาะจากคนเอเชียที่ส่วนใหญ่แทบจะทั้งหมดเลยก็ว่าได้ที่แนะนำให้ใช้ช้อนอย่างเดียวก็จบแล้ว แถมยังได้ชื่อว่ามีมารยาทที่ถูกอีกด้วย . . . นิทานเรื่องนี้สอนให้รู้ว่า ไม่รู้จริงอย่า " แค่น "
![](https://us-fbcloud.net/hottopic/data/1072/1072537.wrj8tq1aphaf.n2.webp)
![](https://us-fbcloud.net/hottopic/data/1072/1072556.wrjbjnxw0xy.n2.webp)
![](https://us-fbcloud.net/hottopic/data/1072/1072499.wri396ivesp.n2.webp)
![](https://us-fbcloud.net/hottopic/data/1072/1072532.wrj797a8atj.n2.webp)
![](https://us-fbcloud.net/hottopic/data/1072/1072541.wrj8wnn4bpx.n2.webp)
![](https://us-fbcloud.net/hottopic/data/1072/1072533.wrj7a5fa7r9.n2.webp)
![](https://us-fbcloud.net/hottopic/data/1072/1072523.wrj6y7sqty3.n2.webp)
![](https://us-fbcloud.net/hottopic/data/1072/1072500.wri4q01se3ql.n2.webp)
![](https://us-fbcloud.net/hottopic/data/1072/1072546.wrj90j1uuu1n.n2.webp)
![](https://us-fbcloud.net/hottopic/data/1072/1072456.wrhw441sr91t.n2.webp)
![](https://us-fbcloud.net/hottopic/data/1072/1072548.wrj94d1382g8.n2.webp)
![](https://us-fbcloud.net/wb/data/board/0/4/icon.pa9an5.z06c.jpg)
![](https://us-fbcloud.net/wb/data/1561/1561755-display.jpg)
![](https://us-fbcloud.net/wb/data/1561/1561754-display.jpg)
![](https://us-fbcloud.net/wb/data/1561/1561753-display.jpg)
![](https://us-fbcloud.net/wb/data/1561/1561751-display.jpg)