หนัง "คนกราบหมา" โดนแบนมา 25 ปี ตอนนี้ได้ฉายแล้ว
ย้อนไปเมื่อเดือนกันยายน พ.ศ. 2541 ก่อนที่ เทศกาลภาพยนตร์กรุงเทพ ครั้งที่ 1 จะถูกจัดขึ้น โทรสารร้องเรียนฉบับหนึ่งถูกส่งไปที่กองเซ็นเซอร์ภาพยนตร์ ระบุว่า บทภาพยนตร์เรื่อง คนกราบหมา มีการดูหมิ่นศาสนาพุทธ ทำให้กองเซ็นเซอร์ (ภายใต้กรมตำรวจ ณ ขณะนั้น) สั่งห้ามฉาย เพียง 1 วัน ก่อนหน้ารอบปฐมทัศน์ และสั่งแบนโดยไร้สิทธิอุทธรณ์ แต่หลังจากนั้น หนังก็ได้ไปฉายในเทศกาลภาพยนตร์นานาชาติในหลายเมือง และฉายเป็นการภายในในประเทศที่สถาบันเกอเธเพียงครั้งเดียว
หนังเรื่อง คนกราบหมา ถือว่าเป็นผลงานการแสดงภาพยนตร์เรื่องแรกของ กฤษดา สุโกศล แคลปป์ หรือ น้อย วงพรู ในบทชายหนุ่มคนหนึ่งที่ออกตามหาเมียและลูกที่ถูกล้างสมองจากลัทธิชั่วร้าย ภาพยนตร์ถูกเคลือบด้วยสีชมพูแสนหวานจากชุดปฏิบัติธรรมของคนในลัทธิ แต่สามารถทำให้คนได้รู้จักการตั้งคำถามเกี่ยวกับศรัทธาได้อย่างน่าสนใจ ถ่ายทำโดยฟิล์ม 16 มม. และสร้างโดยคนนอกวงการทั้งสิ้น เพื่อประกาศให้ทุกคนได้รู้ว่า คนธรรมดาๆ ก็มีสิทธิทำหนังได้ หลังจากการอ้อนวอน หยิบยืม ญาติสนิทมิตรสหาย และสัตว์เลี้ยง เพื่อมาเป็นดารานำแสดง และได้ฤกษ์ถ่ายทำตั้งแต่ธันวาคม ปี พ.ศ. 2538 หลังจากที่ฝ่าฝันทุกขวากหนาม และการตัดสินอันไร้สติของหลากหลายหน่วยงาน โดย อิ๋ง กาญจนะวณิชย์ ผู้กำกับและนักแสดงในหนังเรื่องนี้ ได้แปลงแผ่นฟิล์มภาพยนตร์ 16 มม. เป็นไฟล์ดิจิตอล และตัดต่อใหม่โดยใช้เวลาช่วงโควิดล็อคดาวน์ และยื่นพิจารณาภาพยนตร์กับกองเซ็นเซอร์อีกครั้ง (ซึ่งเปลี่ยนเป็นการควบคุมโดยกระทรวงวัฒนธรรมแทนกรมตำรวจ) และผ่านการพิจารณาพร้อมเรทติ้ง 15+ พร้อมฉายในโรงภาพยนตร์ในวันที่ 16 พฤษภาคมนี้เป็นต้นไป
![](https://us-fbcloud.net/hottopic/data/1072/1072485.wri05q10ayp1.n2.webp)
![](https://us-fbcloud.net/hottopic/data/1072/1072512.wribft1u3nev.n2.webp)
![](https://us-fbcloud.net/hottopic/data/1072/1072458.wrhu7g1ffacy.s2.webp)
![](https://us-fbcloud.net/hottopic/data/1072/1072499.wri396ivesp.n2.webp)
![](https://us-fbcloud.net/hottopic/data/1072/1072499.wri396ivesp.n2.webp)
![](https://us-fbcloud.net/hottopic/data/1071/1071815.wr9pmu1tbkws.n2.webp)
![](https://us-fbcloud.net/hottopic/data/1071/1071913.wrbgy7attgh.n2.webp)