ลิงลพบุรีไม่ทน! หลังโดนป้ายขับไล่..ต่างลุกฮือขึ้นมาทำลายป้ายทิ้งทันที
ลิงลพบุรีไม่ทน! หลังโดนป้ายขับไล่..ต่างลุกฮือขึ้นมาทำลายป้ายทิ้งทันที งานนี้ทำเอาชาวบ้านสุดทน จี้รัฐเร่งจัดการ และจับมันไปปล่อยที่อื่น
ล่าสุด เมื่อวันที่ 22 เม.ย.67 ที่ผ่านมา ได้มีประชาชนในตลาดเมืองลพบุรีขึ้นป้ายขนาดใหญ่ ถามนายกรัฐมนตรีจะมา จ. ลพบุรี ทำไม และก็ด่ากรมอุทยานแห่งชาติสัตว์ป่าอย่างรุนแรงว่า ทำ MOU มานานกว่า 2 เดือนแล้วไม่มีอะไรคืบหน้า แถมยังหาว่าคนลพบุรีรังแกลิงอีกต่างหาก
ทางด้าน นายกัญจน์ตังค์ กิจรัตนกาญจน์ หรือเฮียฮั้ว อายุ 68 ปี แกนนำพร้อมพวกอีก 5 คน ก็ได้ออกมาแถลงข่าว พร้อมเตรียมยื่นหนังสือให้กับประธานกรรมาธิการที่ดิน ทรัพยากรธรรมชาติ และสิ่งแวดล้อมสภาผู้แทนราษฎร ที่จะเดินทางมายัง จ.ลพบุรี โดยที่หน้าร้านประตูทองวัฒนาได้มีการติดป้ายประท้วง เช่น “นายกรัฐมนตรีจะมาลพบุรีทำไม พัชรวาทท่านทำอะไรอยู่ กรมอุทยานแห่งชาติเมื่อไร”, “มึงจะจัดการลิงให้กูสักที มึงรู้ไหม กูเดือดร้อน” , “ทำ MOU มานานกว่า 2 เดือนกว่าไม่มีอะไรคืบหน้า แถมยังหาว่าคนลพบุรีรังแกลิง” ฯลฯ เป็นต้น
ทั้งนี้ก็มีการติดป้ายประท้วงตลอดแนวถนนรอบพระปรางค์แขกทั้งหมด บริเวณหน้าศาลจังหวัดลพบุรี บริเวณหน้าธนาคารไทยพานิชย์ รอบตลาด เพื่อต้องการจะให้ทุกคนที่ผ่านไปผ่านมา ได้เห็นถึงความเดือดร้อนที่ต้องเจอมาตลอดระยะนานกว่า 10 ปี จนเมืองลพบุรีที่เคยน่าอยู่อาศัย แหล่งทำมาค้าขาย แต่ตอนนี้ต้องกลับกลายเป็นเมืองร้างไปแล้วเพราะลิงเข้ามาทำลาย โดยไม่มีหน่วยงานใดออกมารับผิดชอบดำเนินการแก้ไขให้กับชาวเมืองลพบุรีได้ สุดที่จะทนแล้วไม่รู้จะไปพึ่งใคร จึงขอระบายขึ้นป้ายประท้วงกลางเมือง และทั่วเมืองไปเลย
และล่าสุด เมื่อเวลา 18.00 น. ก็พบว่ามีบรรดาลิงน้อยใหญ่ได้ออกมารวมตัวกันโดยไม่ทราบสาเหตุ ที่กันสาดตึกแถวเป็นจำนวนมาก ทั้งนี้ก็ปรากฏว่าพวกลิงได้พากันเข้ามาทำลาย รุมทึ้งป้าย ทั้งกัดแทะ ดึง และกระชาก โดยป้ายที่มีรูปหน้าอธิบดีกรมอุทยานฯ บรรดาลิงก็จับขึ้นมากัด และขย่มจนป้ายดังกล่าวหลุดลุ่ยขาดวิ่นไปยาวเป็นแนวด้วย
.
![](https://us-fbcloud.net/hottopic/data/1072/1072575.wrjmwf1vaqs9.n2.webp)
![](https://us-fbcloud.net/hottopic/data/1072/1072554.wrjb34eqfjk.n2.webp)
![](https://us-fbcloud.net/hottopic/data/1072/1072537.wrj8tq1aphaf.n2.webp)
![](https://us-fbcloud.net/hottopic/data/1072/1072567.wrjm2ug5xcw.n2.webp)
![](https://us-fbcloud.net/hottopic/data/1072/1072564.wrjlul18g8fy.n2.webp)
![](https://us-fbcloud.net/hottopic/data/1072/1072585.wrjo9pgr6ht.n2.webp)
![](https://us-fbcloud.net/hottopic/data/1072/1072582.wrjnvg120rng.n2.webp)
![](https://us-fbcloud.net/hottopic/data/1072/1072579.wrjncf1tl6ys.n2.webp)
![](https://us-fbcloud.net/hottopic/data/1072/1072522.wrj6wyboada.n2.webp)
![](https://us-fbcloud.net/hottopic/data/1072/1072514.wrj6j9f74yy.n2.webp)
![](https://us-fbcloud.net/hottopic/data/1072/1072537.wrj8tq1aphaf.n2.webp)
![](https://us-fbcloud.net/hottopic/data/1072/1072521.wrj6ptepu3j.n2.webp)
![](https://us-fbcloud.net/hottopic/data/1072/1072585.wrjo9pgr6ht.n2.webp)
![](https://us-fbcloud.net/wb/data/board/0/4/icon.pa9an5.z06c.jpg)
![](https://us-fbcloud.net/hottopic/data/1072/1072586.wrjoegcv2m8.n1.webp)
![](https://us-fbcloud.net/wb/data/1561/1561770-display.jpg)
![](https://us-fbcloud.net/hottopic/data/1072/1072583.wrjo131remaq.n1.webp)
![](https://us-fbcloud.net/hottopic/data/1072/1072581.wrjnqoihe9r.n1.webp)