โทรออกด้วยเสียง 3 มิติ ครั้งแรกของโลก โดย NOKIA
เป็นการรายงานข่าวมาจากสำนักข่าวเอเอฟพีรายงานจากกรุงสตอกโฮล์ม ประเทศสวีเดน ในวันนี้ (11 มิถุนายน 2567) ว่านายเปกกา ลุนด์มาร์ก ประธานคณะเจ้าหน้าที่บริหาร (ซีอีโอ) ของโนเกีย ทดสอบเทคโนโลยีการโทรแบบใหม่ดังกล่าว ร่วมกับนายสเตฟาน ลินด์สตรอม เอกอัครราชทูตฟินแลนด์ด้านดิจิทัลและเทคโนโลยีใหม่ ด้วยการโทรฯ ผ่านระบบเสียงรอบทิศทาง หรือการโทรฯด้วยเสียงสามมิติ
เพราะการโทรฯ ด้วยสมาร์ตโฟนในปัจจุบันเป็นแบบโมโนโฟนิก ซึ่งองค์ประกอบของเสียงจะถูกบีบอัดเข้าด้วยกัน ส่งผลให้เสียงมีความนุ่มนวลและมีรายละเอียดน้อยลง แต่เทคโนโลยีใหม่นี้จะนำเสียง 3 มิติมาใช้ ช่วยให้ผู้โทรฯจะได้ยินทุกอย่างราวกับว่ากำลังสนทนากันต่อหน้า โดยนางเจนนี ลูกันเดอร์ ประธานโนเกีย เทคโนโลยีส์ได้ออกมากล่าวว่า ถือเป็นก้าวสำคัญที่ยิ่งใหญ่ที่สุดของการโทรฯ ด้วยเสียง นับตั้งแต่มีการเปิดตัวระบบเสียงโทรศัพท์แบบโมโนโฟนิก ที่ใช้กับสมาร์ตโฟนและพีซีในปัจจุบัน
โดยสิ่งนี้กำลังกลายเป็นมาตรฐานใหม่ ผู้ให้บริการเครือข่าย ผู้ผลิตชิปเซต และผู้ผลิตโทรศัพท์มือถือสามารถเริ่มนำไปใช้ในผลิตภัณฑ์ของตนได้ และนายจีริ ฮัวปาเนียมี หัวหน้าฝ่ายวิจัยเสียงของโนเกีย กล่าวว่า นอกเหนือจากการโทรฯ แบบเสียงรอบทิศระหว่างบุคคลแล้ว เทคโนโลยีนี้ยังสามารถใช้ประชุมทางโทรศัพท์ได้ โดยแยกเสียงของผู้เข้ารวมประชุมตามตำแหน่งที่อยู่ของตน ทั้งนี้ สมาร์ตโฟนส่วนใหญ่ที่มีไมโครโฟนอย่างน้อย 2 ตัว สามารถใช้เทคโนโลยีนี้โดยการส่งพิกัดแบบเรียลไทม์ อย่างไรก็ดี เทคโนโลยีดังกล่าวซึ่งเป็นส่วนหนึ่ง ของระบบ 5จีขั้นสูงที่กำลังจะมาถึงนั่นเอง ถือเป็นความฮือฮาจากโนเกียอีกครั้ง หลังจากที่ครั้งหนึ่งนั้นเคยยิ่งใหญ่ที่สุดในวงการมือถือมาก่อน
![](https://us-fbcloud.net/hottopic/data/1072/1072566.wrjlya18c5ol.n2.webp)
![](https://us-fbcloud.net/hottopic/data/1072/1072582.wrjnvg120rng.n2.webp)
![](https://us-fbcloud.net/hottopic/data/1072/1072564.wrjlul18g8fy.n2.webp)
![](https://us-fbcloud.net/hottopic/data/1072/1072575.wrjmwf1vaqs9.n2.webp)
![](https://us-fbcloud.net/hottopic/data/1072/1072554.wrjb34eqfjk.n2.webp)
![](https://us-fbcloud.net/hottopic/data/1072/1072565.wrjlwnpqlkw.n2.webp)
![](https://us-fbcloud.net/hottopic/data/1072/1072588.wrjq6p16fjw0.n2.webp)
![](https://us-fbcloud.net/hottopic/data/1072/1072465.wrhv0akwppq.n2.webp)
![](https://us-fbcloud.net/hottopic/data/1072/1072579.wrjncf1tl6ys.n2.webp)
![](https://us-fbcloud.net/hottopic/data/1072/1072588.wrjq6p16fjw0.n2.webp)
![](https://us-fbcloud.net/hottopic/data/1072/1072488.wrhyyigq4uc.n2.webp)
![](https://us-fbcloud.net/hottopic/data/1072/1072587.wrjpqe130yt4.n2.webp)
![](https://us-fbcloud.net/hottopic/data/1072/1072579.wrjncf1tl6ys.n2.webp)
![](https://us-fbcloud.net/wb/data/board/0/4/icon.pa9an5.z06c.jpg)
![](https://us-fbcloud.net/hottopic/data/1072/1072589.wrjq7j1j2p0p.n1.webp)
![](https://us-fbcloud.net/hottopic/data/1072/1072588.wrjq6p16fjw0.n1.webp)
![](https://us-fbcloud.net/hottopic/data/1072/1072587.wrjpqe130yt4.n1.webp)
![](https://us-fbcloud.net/hottopic/data/1072/1072586.wrjoegcv2m8.n1.webp)