ตำรวจลุยตรวจสำนักประหลาด..ใช้หม้อครอบหัวรักษาโรค
ตำรวจลุยตรวจสำนักประหลาด..ใช้หม้อครอบหัวรักษาโรค ทั้งนี้ก็มีหลายหน่วยงาน และทางตำรวจก็ได้เข้าไปตรวจสอบในพื้นที่ อ.ประโคนชัย จ.บุรีรัมย์ หลังจากมีการแชร์เรื่องราวดังกล่าวว่อนโซเชียล โดยไร้เงาเจ้าสำนักอย่าง "อ.ปู่ตรัย" พบเพียงพ่อของอาจารย์ แต่ก็ไม่ได้อนุญาตให้เข้าไปตรวจสอบในพื้นที่ ถ้าไม่มีหมายค้น ทั้งนี้ทางเจ้าหน้าที่ก็เร่งรวบรวมข้อมูลด้วยว่า เข้าข่ายความผิด พ.ร.บ.ใดๆ ที่เกี่ยวกับการรักษา หรือมีการเรียกรับเงินหรือไม่
ภายหลังโลกโซเชียลได้มีการเผยแพร่คลิปของ "อ.ปู่ตรัย" แห่ง "อโรคยาอาศรม" ที่ได้อวดอ้างว่า มีวิชาครอบหม้อเปิดตาที่สาม เปิดตาทิพย์ และมีแสงพุ่งจ๊วดดดด ซึ่งก็เป็นพิธีกรรมอย่างหนึ่งที่สุดแปลกประหลาด กล่าวคือ มีการนำเอาหม้อแกงอะลูมิเนียมมาครอบที่ศีรษะของผู้ที่เข้าไปรับการรักษา แล้วเอาวัสดุบางอย่างไปเคาะที่ก้นหม้อ แล้วเปิดหม้อแกงออกมา พร้อมกับเอ่ยปากว่า “เปิดตาทิพย์เปิดตาที่สาม” จนกลายเป็นกระแสฮือฮาบนโลกออนไลน์ทันที
ล่าสุด เมื่อวันที่ 15 พ.ค.67 ที่ผ่านมา ทาง จนท.สาธารณสุข อ.ประโคนชัย ฝ่ายปกครองอำเภอ พร้อมด้วย จนท.กลุ่มงานคุ้มครองผู้บริโภค ปลัดเทศบาล ต.โคกม้า จนท.ตำรวจ สภ.ประโคนชัย ผู้นำชุมชน ทั้งหมดก็ได้ลงพื้นที่ตรวจสอบอาศรมสวนมั่งมี สถานีภูมิปัญญา หรือบ้านของอาจารย์ปู่ตรัย หรือนายประดิษฐ์ อายุ 46 ปี เจ้าของตำรับวิชาเอาหม้อแกงครอบศีรษะ เพื่อรักษาโรคหลายชนิดตามที่ตกเป็นข่าว ซึ่งตั้งอยู่ที่ บ.โคกเพชร ต.โคกม้า อ.ประโคนชัย จ.บุรีรัมย์ ซึ่งก็เป็นที่ดินส่วนตัวของพระอาจารย์ปู่ตรัย โดยมีเนื้อที่ประมาณ 1 ไร่
ทั้งนี้เมื่อเข้าไปตรวจสอบพบว่า อ.ปู่ตรัย ไม่อยู่ ไม่รู้ไปไหน และก็ไม่อนุญาตให้ใครเข้าไปข้างใน ซึ่งวันนี้ดูเงียบเหงามาก และไม่พบใครเข้าไปรักษาโรคแต่อย่างใด พบแต่พ่อของ อ.ปู่ตรัย ซี่งไม่อนุญาตให้ใครเข้าไป ถ้าไม่มีหมายค้น ก่อนที่ชายคนดังกล่าวจะเดินกลับไป เจ้าหน้าที่จึงได้แค่เพียงเก็บข้อมูล และบันทึกภาพด้านนอกเท่านั้น และก็จะตรวจสอบด้วยว่า สถานที่ดังกล่าวได้มีการขออนุญาต เพื่อดำเนินการรักษาโรคอย่างถูกต้องหรือไม่ มีการเรียกรับเงิน หรือจำหน่วยผลิตภัณฑ์ต่างๆ อย่างถูกต้องหรือไม่ รวมถึงไปรวบรวมข้อมูลจากชาวบ้านในพื้นที่ว่าได้รับผลกระทบจากการรักษาของอาศรมแห่งนี้หรือไม่ เพื่อที่หน่วยงานที่เกี่ยวข้องจะได้ร่วมกันดำเนินการตามกระบวนการทางกฏหมายต่อไป
![](https://us-fbcloud.net/hottopic/data/1072/1072514.wrj6j9f74yy.n2.webp)
![](https://us-fbcloud.net/hottopic/data/1072/1072556.wrjbjnxw0xy.n2.webp)
![](https://us-fbcloud.net/hottopic/data/1072/1072499.wri396ivesp.n2.webp)
![](https://us-fbcloud.net/hottopic/data/1072/1072537.wrj8tq1aphaf.n2.webp)
![](https://us-fbcloud.net/hottopic/data/1072/1072554.wrjb34eqfjk.n2.webp)
![](https://us-fbcloud.net/hottopic/data/1072/1072520.wrj6o41nvotq.n2.webp)
![](https://us-fbcloud.net/hottopic/data/1072/1072522.wrj6wyboada.n2.webp)
![](https://us-fbcloud.net/hottopic/data/1072/1072541.wrj8wnn4bpx.n2.webp)
![](https://us-fbcloud.net/hottopic/data/1072/1072552.wrj9unvtcvf.n2.webp)
![](https://us-fbcloud.net/hottopic/data/1072/1072548.wrj94d1382g8.n2.webp)
![](https://us-fbcloud.net/hottopic/data/1072/1072547.wrj91x1heh13.n2.webp)
![](https://us-fbcloud.net/hottopic/data/1072/1072522.wrj6wyboada.n2.webp)