"ปิ๋ม สุภาวดี" จบ ม.6 จากร้อยเอ็ด ไปขับรถบรรทุกส่งของทั่วอเมริกา รายได้เกือบล้านต่อเดือน
เป็นเรื่องที่เล่าถึงชีวิตความเป็นจริงของหนึ่งสาววัย 25 ปี ที่มาจากจังหวัดโกอินเตอร์ ที่ทำงานในตำแหน่งคนขับรถบรรทุกส่งสินค้าทั่วอเมริกา ผ่านการทำงานทุกวันอย่างขยันหนัก ทำให้เธอสามารถสร้างรายได้ที่มหาศาลมากถึงล้านเงินบาทต่อปี โดยเธอได้มีชีวิตชีวาที่มีค่าและเต็มไปด้วยความสุข บันเทิงกันดีใจไปกันเลย
ปิ๋มเกิดในครอบครัวที่มีธุรกิจขนของทางบ้าน โดยที่พ่อและแม่ของเธอเป็นคนขับรถบรรทุกส่งของเอง เธอมีโอกาสได้เติบโตและได้รับการดูแลจากคุณตาและยายในช่วงเวลาที่พ่อและแม่ต้องออกต่างจังหวัดเพื่อทำงาน เธอจึงต้องเลี้ยงดูตัวเองในช่วงเวลาเหล่านั้น โอกาสที่เธอได้ไปพักผ่อนหรือติดตามไปกับพ่อแม่ในการขับรถบรรทุกส่งของมักเกิดขึ้นในช่วงวันหยุดหรือช่วงปิดเทอม การทำเช่นนี้ทำให้ปิ๋มได้ฝึกฝนและเรียนรู้จากประสบการณ์ในการขับรถบรรทุกส่งของ ตั้งแต่วัยเด็กๆไปจนถึงปัจจุบัน
ตอนที่เป็นเด็ก, ปิ๋มคล้ายกับเด็กทั่วไปที่อาจทำงานทางด้านการเกษตร, งานที่ต้องลงมือทำหรืองานรับจ้างเพื่อช่วยลดภาระของครอบครัวโดยไม่คงคลั่งหรือเคร่งครัดมากนัก ความขยันของเธอที่ไม่ท้อถอยและพร้อมที่จะพัฒนาตนเองจริงๆ น่าชื่นชมอย่างแท้จริง ปิ๋มจบการศึกษาชั้นมัธยมเท่านั้น
ไม่เพียงแค่จบการศึกษาขั้น ม.6 เท่านั้น ก็ไม่ใช่ว่าคุณจะไม่สามารถที่จะไปสู่ความฝันของคุณได้ เพราะคุณยังมีโอกาสในการทำตามที่คุณปรารถนาอยู่ ทางที่เค้าเลือกที่จะมุ่งหน้าเดินตามความฝันของเขา คือการไปทำงานในสหรัฐอเมริกา และในการทำเช่ิอความฝันของเขา ปิ๋มก็เหมือนกับเด็กไทยๆ ส่วนใหญ่ที่ไปทำงานในร้านอาหารไทย ดูเหมือนว่าเขาได้ตัดสินใจมาแล้วว่าเขาต้องการค้นพบโอกาสใหม่ในชีวิตที่ยุคสมัยใหม่นี้
สำหรับคุณเอง คุณคิดว่าการบริการไม่ใช่ความถนัดของคุณ และชีวิตของเราถ้าเรามุ่งมั่นและไม่ยอมท้อใจกับความฝันของเรา
จนเธอตัดสินใจที่จะเข้าเรียนในหลักสูตรการขับรถส่งของอย่างจริงจังในอเมริกา และสอบผ่านการได้รับใบอนุญาตขับรถส่งของ จนถึงวันนี้เธอได้ทำตามความฝันทางอาชีพที่เธอรักและถนัด และทำให้เธอมีความสุข นั้นถือว่าคุณประสบความสำเร็จในอาชีพแล้วค่ะ
ขอให้รู้ว่า สิ่งที่คุณแชร์นั้นมีค่ามากกว่าเพียงแค่การทำรายได้เท่านั้น ความสำเร็จของชีวิตไม่ได้อยู่ห่างไกลเลย มันเริ่มต้นจากการมอง ศึกษา และเข้าใจสิ่งต่างๆอย่างลึกซึ้ง เมื่อเราสามารถใช้เหตุผลให้คนอื่นเข้าใจเราได้ดีแบบที่เราต้องการ นั่นหมายถึงความสำเร็จในการใช้ชีวิตอย่างแท้จริง ไม่จำเป็นต้องมีลุคที่สวยงามเสมอไป แต่จงมองหาคุณค่าในด้านที่สวยงาม แม้กระทั้งไม่ได้สวยงาม อย่างเดียว
![](https://us-fbcloud.net/hottopic/data/1072/1072537.wrj8tq1aphaf.n2.webp)
![](https://us-fbcloud.net/hottopic/data/1072/1072556.wrjbjnxw0xy.n2.webp)
![](https://us-fbcloud.net/hottopic/data/1072/1072520.wrj6o41nvotq.n2.webp)
![](https://us-fbcloud.net/hottopic/data/1072/1072499.wri396ivesp.n2.webp)
![](https://us-fbcloud.net/hottopic/data/1072/1072514.wrj6j9f74yy.n2.webp)
![](https://us-fbcloud.net/hottopic/data/1072/1072517.wrj6lbpkcve.n2.webp)
![](https://us-fbcloud.net/hottopic/data/1072/1072521.wrj6ptepu3j.n2.webp)
![](https://us-fbcloud.net/hottopic/data/1072/1072554.wrjb34eqfjk.n2.webp)
![](https://us-fbcloud.net/hottopic/data/1072/1072541.wrj8wnn4bpx.n2.webp)
![](https://us-fbcloud.net/hottopic/data/1072/1072548.wrj94d1382g8.n2.webp)
![](https://us-fbcloud.net/hottopic/data/1072/1072547.wrj91x1heh13.n2.webp)
![](https://us-fbcloud.net/hottopic/data/1072/1072522.wrj6wyboada.n2.webp)