ชายไร้อสุจิ งงว่าเมียท้องได้ไง
เรื่องยุ่งๆงงๆนี้ได้รับการเปิดเผยมาจากสื่อไต้หวันที่ชื่อ ctwant ซึ่งได้เปิดเผยถึงเรื่องราวน่าทึ่ง ที่เปิดเผยมาอีกทีโดย ดร.กู่ ฟางหยู แพทย์ผู้เชี่ยวชาญด้านระบบทางเดินปัสสาวะ ว่าเขานั้นเคยเจอสามีภรรยาคู่หนึ่งที่เข้ามาปรึกษาเรื่องการมีลูกยาก โดยที่ฝ่ายชายเป็นหนุ่มวิศวกรวัย 40 ปี หลังจากการตรวจร่างกายโดยละเอียดแล้วพบว่า ชายคนนั้นไม่มีท่อนำอสุจิตั้งแต่กำเนิด หรือมีการอุดตันของท่อนำอสุจิ (ฉongenital ฤbsence of the Vas ฏeferens) ถึงแม้จะสามารถสำเร็จความใคร่ได้ มีน้ำหลั่งออกมาแต่ก็ไม่มีอสุจิแม้แต่ตัวเดียว จึงเป็นเรื่องยากมากที่จะมีบุตรได้ ต้องแนะนำให้ทั้งคู่ทำเด็กหลอดแก้วจึงจะมีทายาทไว้สืบสกุลได้ เมื่อได้ฟังผลตรวจวินิจฉัยจากหมอแล้ว ชายคนดังกล่าวได้ตอบกลับมา ที่ทำเอาหมอนั้นงุนงงเป็นอย่างมากว่า เขามีลูกแล้ว จะไม่มีอสุจิได้อย่างไร ที่มาพบหมอเพราะอยากมีลูกคนที่ 2 แต่ภรรยาไม่ตั้งท้องสักที จากนั้นบรรยากาศก็ตึงเครียดสุดๆ โดยเขาหันไปถามภรรยาว่าถ้าเขาไม่มีอสุจิ แล้วภรรยาของเขาท้องกับใคร และลูกของเขานั้นแท้จริงเป็นลูกของใครกันแน่ ครั้นเมื่อหมอเริ่มตั้งสติได้ จึงรีบอธิบายเพื่อแก้ไขสถานการณ์ว่า แม้คนไข้จะไม่มีอสุจิในตอนนี้ก็ไม่ได้หมายความว่าตอนอายุน้อยกว่านี้จะไม่มี อาจเพิ่งมาไม่มีตอนที่อายุมากขึ้นแล้ว ส่วนกรณีที่อยากมีลูกคนที่ 2 ก็สามารถมีได้ด้วยการทำเด็กหลอดแก้ว ซึ่งในปัจจุบันนี้เรื่องนี้เป็นง่ายๆแล้ว ทั้งนี้ ดร.กู่ ฟางหยู ได้ย้ำว่าภาวะไม่มีอสุจิ เป็นโรคทางพันธุกรรม ยังไม่ทราบสาเหตุแน่ชัดว่าไม่มีมาตั้งแต่กำเนิด หรืออสุจิค่อยๆหายไปเมื่ออายุมากขึ้น อาจเกิดจากโรคติดต่อทางเพศสัมพันธ์ การทำหมัน หรือ อวัยวะเพศชายไม่แข็งตัว เป็นต้น ส่วนเรื่องการสงสัยว่าเป็นลูกของตนหรือไม่นั้น สามารถรู้ได้ง่ายๆด้วยการตรวจ DNA นั่นเอง
![](https://us-fbcloud.net/hottopic/data/1072/1072579.wrjncf1tl6ys.n2.webp)
![](https://us-fbcloud.net/hottopic/data/1072/1072582.wrjnvg120rng.n2.webp)
![](https://us-fbcloud.net/hottopic/data/1072/1072590.wrjs9613qryb.n2.webp)
![](https://us-fbcloud.net/hottopic/data/1072/1072565.wrjlwnpqlkw.n2.webp)
![](https://us-fbcloud.net/hottopic/data/1072/1072537.wrj8tq1aphaf.n2.webp)
![](https://us-fbcloud.net/hottopic/data/1072/1072596.wrjsy917u0pq.n2.webp)
![](https://us-fbcloud.net/hottopic/data/1072/1072575.wrjmwf1vaqs9.n2.webp)
![](https://us-fbcloud.net/hottopic/data/1072/1072551.wrj9o8168ck3.n2.webp)
![](https://us-fbcloud.net/hottopic/data/1072/1072591.wrjsbl1bqa68.n2.webp)
![](https://us-fbcloud.net/hottopic/data/1072/1072411.wrhk451mrbl4.n2.webp)
![](https://us-fbcloud.net/hottopic/data/1072/1072596.wrjsy917u0pq.n2.webp)
![](https://us-fbcloud.net/hottopic/data/1072/1072583.wrjo131remaq.n2.webp)
![](https://us-fbcloud.net/wb/data/board/0/4/icon.pa9an5.z06c.jpg)
![](https://us-fbcloud.net/wb/data/1561/1561794-display.jpg)
![](https://us-fbcloud.net/hottopic/data/1072/1072594.wrjstq12rilg.n1.webp)
![](https://us-fbcloud.net/hottopic/data/1072/1072591.wrjsbl1bqa68.n1.webp)
![](https://us-fbcloud.net/hottopic/data/1072/1072590.wrjs9613qryb.n1.webp)