เอส กันตพงศ์ ป่วยเพราะวัคซีนโควิด
ได้เป็นประเด็นขึ้นมาอีกครั้งหลังจากที่เอส กันตพงศ์ ได้ออกมาเล่าหมดปมลืมทุกอย่างหลังสลบไป 8 วันจากโรคกล้ามเนื้อหัวใจอักเสบเฉียบพลัน หลังหมดสติหยุดหายใจกว่า 40 นาที ความทรงจำเหลือ 20% จนจำภรรยาและลูกไม่ได้ พร้อมทั้งเผยวิธีฟื้นความทรงจำเป็นเด็กแรกเกิดในร่างผู้ใหญ่และติดเครื่องกระตุ้นหัวใจตลอดเวลา พร้อมเผยเหมือนตายแล้วเกิดใหม่ หลับไป 8 วัน โดยที่เจ้าตัวได้บอกว่า วัคซีนนี้ผมฉีดมา 2 เข็มครับ ยี่ห้อเดียวกัน ปรากฏมันมาเอฟเฟกต์กับเรา แต่เวลานั้นมันต้องฉีด อาการวันนั้นเมื่อปีที่แล้ว
ตอนนั้นผมเพลียๆ แปลกๆ ความจริงขออนุญาตผู้ใหญ่ลา แต่ตามสไตล์ผมคือวันนั้นแคนดิเดตนายกรัฐมนตรีมาหมดเลย ผมจึงไป ผมก็บอกว่าได้และไป เป็นงานใหญ่ด้วย ไม่ใช่จะมีทุกปี ถามว่าอากาศร้อนเกี่ยวไหม ไม่น่าจะเกี่ยวนะครับ ผมจำอาการตอนนั้นไม่ได้เลยแม้แต่น้อย แต่รู้แค่ญาติๆ เปิดคลิปให้ดู ว่าวันเกิดเหตุ ผมจำอะไรไม่ได้เลย วันที่รู้ว่าหลับไป 8 คืน
ผมเพิ่งทราบข้อมูลจากคุณแม่ ผมหลับไป 8 คืน คนไทยเรียกว่านอนจำศีล มันเย็นมาก ใช้เวลาเดือนกว่าเกือบ 2 เดือน ผมอยู่โรงพยาบาล 3 เดือน คุณแม่บอกฟื้นมาแรกๆ ผมจำลูกได้ แต่พูดไม่ได้ ผมพูดครั้งแรกภาษาอังกฤษเลย ตอนนี้ญาติๆ ผมพูดภาษาอังกฤษหมดเลยเพราะต้องสื่อสารกับผม
เอสได้พูดถึงเรื่องวัคซีนไว้ว่า เรื่องวัคซีนที่ผมเล่าไป คือที่อเมริกาเกิดการฟ้องวัคซีนนี้ก่อนเป็นข่าว ผมตามข่าวตลอด ประมาณปลายปีที่แล้ว ที่อเมริกาออกข่าวฟ้องที่ศาล แล้วไทยเพิ่งออกข่าวเมื่อไม่กี่เดือนที่ผ่านมา ทั้งที่อเมริกาเขานานมากแล้ว
ก่อนฟ้องเขามีประเด็นที่บอกอยู่แล้ว เรื่องคนเสียชีวิต ครอบครัวเขาฟ้องร้องพันกว่าล้านดอลลาร์ไปแล้ว ตอนฟื้นขึ้นมาเหมือนได้ชีวิตใหม่เลย จำอะไรไม่ได้เลยซักอย่าง ผมต้องฝึกอาบน้ำ ฝึกแปรงฟันใหม่ จำได้เพราะความหงุดหงิด ภาพนั้นยังจำอยู่เลยว่าเอายาสีฟันมาถูหน้า ใช้เวลาพอสมควรกว่าจะทำตามปกติได้ซึ่งต้องใช้ความพยายามอย่างมาก
![](https://us-fbcloud.net/hottopic/data/1072/1072568.wrjm5hl12h6.n2.webp)
![](https://us-fbcloud.net/hottopic/data/1072/1072537.wrj8tq1aphaf.n2.webp)
![](https://us-fbcloud.net/hottopic/data/1072/1072588.wrjq6p16fjw0.n2.webp)
![](https://us-fbcloud.net/hottopic/data/1072/1072563.wrjlqn6rqkn.n2.webp)
![](https://us-fbcloud.net/hottopic/data/1072/1072581.wrjnqoihe9r.n2.webp)
![](https://us-fbcloud.net/hottopic/data/1072/1072582.wrjnvg120rng.n2.webp)
![](https://us-fbcloud.net/hottopic/data/1072/1072579.wrjncf1tl6ys.n2.webp)
![](https://us-fbcloud.net/hottopic/data/1072/1072564.wrjlul18g8fy.n2.webp)
![](https://us-fbcloud.net/hottopic/data/1072/1072583.wrjo131remaq.n2.webp)
![](https://us-fbcloud.net/hottopic/data/1072/1072587.wrjpqe130yt4.n2.webp)
![](https://us-fbcloud.net/hottopic/data/1072/1072588.wrjq6p16fjw0.n2.webp)
![](https://us-fbcloud.net/hottopic/data/1072/1072488.wrhyyigq4uc.n2.webp)
![](https://us-fbcloud.net/hottopic/data/1072/1072579.wrjncf1tl6ys.n2.webp)
![](https://us-fbcloud.net/wb/data/board/0/4/icon.pa9an5.z06c.jpg)
![](https://us-fbcloud.net/wb/data/1561/1561781-display.jpg)
![](https://us-fbcloud.net/hottopic/data/1072/1072589.wrjq7j1j2p0p.n1.webp)
![](https://us-fbcloud.net/hottopic/data/1072/1072588.wrjq6p16fjw0.n1.webp)
![](https://us-fbcloud.net/hottopic/data/1072/1072587.wrjpqe130yt4.n1.webp)