ลาบูบู้กับดราม่าขึ้นราคาโคตรแพง
ก่อนที่จะเข้าเรื่องในวันนี้ผมคงจะต้องพามารู้จักลาบุบู้กันก็เผื่อบางคนไม่รู้จักว่าคืออะไรโดย"ลาบูบู้"หรือ"Labubu"คืออาร์ตทอยที่มีลักษณะเป็นเจ้าปีศาจหูยาว เขี้ยวแหลม ที่มีคาแรกเตอร์มอนสเตอร์ท ี่อยู่ในชุดกระต่ายมีดวงตาที่ใหญ่โต ปากกว้าง ฟันหยัก ไม่มีหาง ดูน่ารักน่ากอดเพราะแบบนั้นจึงเป็นที่ถูกใจเด็กและผู้ใหญ่และพวกนักสัดสมหรือแม้แต่พวกศิลปินพวกคนดังในโลกออน์ไลน์หลายคนก็ต่างซื้อมาสะสมซึ่งส่วนมากจะนิยมมาใช้เป็นพวงกุญแจ นอกจากสิ่งนี้ที่ทําให้กระแสแรงขึ้นมาอีกนั้นก้คือหลังจากที่"ลิซ่าBlackpink"โพสต์ภาพลงอินสตาแกรมโชว์กล่อง"Labubu Macaron"ทําให้ราคาลาบูบู้พุ่งสูงกว่าซึ่งเป็นจุดเริ่มต้นดราม่าในการขึ้นราคาที่โคตรแพงในครั้งนี้
โดยลาบูบู้ วางขายในPOP MART ร้านอาร์ตทอยชื่อดังจากจีน ส่วนราคาจะขึ้นอยู๋กับตัวละครและขนาด เช่น พวงกุญลาบูบู้ มาการอง ราคาประมาณ400-1,000ฟิกเกอร์ ลาบูบู้ ราคาประมาณ1,000-5,000บาท
แต่สําหรับLabubu Macaron วางขายในPOP MARTด้วยราคากล่องสุ่ม1กล่องเพียง550บาทและเป็นที่ต้องการของนักสะสมอยู่หน้านี้แล้ว แต่หลังจากลิซ่า ได้โพสต์ภาพถ่ายอินสตาแกรม ทําให้ราคาของเจ้าลาบูบู้รุ่นนี้จากปกติราคาในช็อปอยู่550บาทต่อ1กล่องสุ่มและ3,300บาทต่อซื้อยกบ็อกซ์(6ตัว)กระโดดไปสูงถึงกล่องสุ่ม1กล่องราคา2,000-7,000บาทเลยทีเดียว แถมยังส่งผลให้ราคาแบบยกบ็อกซ์(เหมา6ตัว)นําไปขายต่อที่ราคาต่อ1การยกบ็อกซ์พุ่งทะลุหลักหมื่นบาทเป็นที่เรียบร้อย แถมไม่ใช้แค่นั้นมันยังพวกที่ชอบเอาของปลอมมาขายในราคาแพงๆกว่าของแท้อีกทําให้หลายคนออกมาเตือนว่าถ้าจะซื้อให้คิดดีๆแล้วดูดีก่อนซื้อว่าราคาแพงไปไหมเป็นของปลอมหรือป่าวโดยก็มีผู้เชี่ยวชาญหลายออกมาบอกวิธีการแยกของปลอมกับของจริงด้วยว่าเป็นยังไงแถมยังแนะนําว่าสินค้าบางอย่างไม่จําเป็นต้องรีบซื้อก็ได้ดพราะบางอย่างมันก็ไม่ใช่ของแรร์เดี๋ยวมีมาขายใหม่ซึ่งถ้าความนิยมมันเลยตกลงเดี๋ยวพวกคนขายก็ลงราคาให้เองแหละเขาว่าไว้อย่างนี้
โอเครก็จบลงไปแล้วนะครับสําหรับข่าวลาบูบู้ที่จริงแล้วตัวข่าวมันยังมีลายละเอียดมากกว่านี้อีกนะครับแต่ผมสรุปมาให้ทุกท่านตามความเข้าใจของผมเองถ้าหากมีข้อมูลผิดผลาดประการใดหรือไม่เข้าใจตรงไหนก็ต้องขออภัยไว้ด้วยนะครับแล้วสามารถบอกข้อมูลที่ถูกต้องและอธิบายอะไรต่างๆได้นะครับ
![](https://us-fbcloud.net/hottopic/data/1072/1072565.wrjlwnpqlkw.n2.webp)
![](https://us-fbcloud.net/hottopic/data/1072/1072588.wrjq6p16fjw0.n2.webp)
![](https://us-fbcloud.net/hottopic/data/1072/1072585.wrjo9pgr6ht.n2.webp)
![](https://us-fbcloud.net/hottopic/data/1072/1072581.wrjnqoihe9r.n2.webp)
![](https://us-fbcloud.net/hottopic/data/1072/1072575.wrjmwf1vaqs9.n2.webp)
![](https://us-fbcloud.net/hottopic/data/1072/1072579.wrjncf1tl6ys.n2.webp)
![](https://us-fbcloud.net/hottopic/data/1072/1072591.wrjsbl1bqa68.n2.webp)
![](https://us-fbcloud.net/hottopic/data/1072/1072517.wrj6lbpkcve.n2.webp)
![](https://us-fbcloud.net/hottopic/data/1072/1072583.wrjo131remaq.n2.webp)
![](https://us-fbcloud.net/hottopic/data/1072/1072411.wrhk451mrbl4.n2.webp)
![](https://us-fbcloud.net/hottopic/data/1072/1072583.wrjo131remaq.n2.webp)
![](https://us-fbcloud.net/hottopic/data/1072/1072495.wri31wxr2h6.n2.webp)
![](https://us-fbcloud.net/wb/data/board/0/4/icon.pa9an5.z06c.jpg)
![](https://us-fbcloud.net/wb/data/1561/1561786-display.jpg)
![](https://us-fbcloud.net/hottopic/data/1072/1072591.wrjsbl1bqa68.n1.webp)
![](https://us-fbcloud.net/hottopic/data/1072/1072590.wrjs9613qryb.n1.webp)
![](https://us-fbcloud.net/hottopic/data/1072/1072589.wrjq7j1j2p0p.n1.webp)